กศน.อำเภอควนกาหลง จังหวัดสตูล จัดกิจกรรมทักษะชีวิต
"โครงการขยะแลกไข่เพื่อสุขภาพที่ดีของชาวอำเภอควนกาหลง"
นางสาวทัศนา กำปัตตา ผอ.กศน.อำเภอควนกาหลง จังหวัดสตูล ได้เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรมทักษะชีวิต "โครงการขยะแลกไข่เพื่อสุขภาพที่ดีของชาวอำเภอควนกาหลง" กิจกรรมที่๑ เรื่องการจัดการขยะ เพื่อส่งเสริมให้ประชาชนในอำเภอควนกาหลง รู้จักการจัดการขยะแต่ละประเภทและช่วยกันอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมในชุมชน ปราศจากโรคซึ่งเกิดจากการหมักหมมของขยะ เมื่อเวลา ๑๓.๓๐ น. ในวันที่ ๑๗ ธันวาคม ๒๕๕๕ ณ โรงพยาบาลควนกาหลง อำเภอควนกาหลง จังหวัดสตูล
การจัดทำโครงการฯในครั้งนี้ ได้รับความร่วมมือด้วยดีจากทุกภาคส่วน จำนวน ๑๐๕ คน เพื่อจะได้ให้กลุ่มดังกล่าวนำไปขยายผลให้คนได้ชุมชนรับทราบ สามารถขัดแลกขยะ และเตรียมขยะมาแลกไข่ได้ ซึ่งกิจกรรมในโครงการทั้งหมด มี ๓ กิจกรรม คือ การอบรมให้ความรู้เรื่องการจัดการขยะ กิจกรรมคัดแยกขยะ และกิจกรรม นำขยะมาแลกไข่ หมุนเวียนไปจนครบสามตำบล โดยในวันที่ ๙ มกราคม ๒๕๕๖ จะจัดกิจกรรมนำขยะมาแลกไข่ ณ ตำบลทุ่งนุ้ย อำเภอควนกาหลง จังหวัดสตูล
![](/khonkalong/UserFiles/Image/f7(1).jpg)
นางทัศนา กำปัตตา เป็นประธานในพิธี
![](/khonkalong/UserFiles/Image/f11(2).jpg)
ผู้เข้าร่วมโครงการลงทะเบียน
![](/khonkalong/UserFiles/Image/f5(4).jpg)
![](/khonkalong/UserFiles/Image/f6(3).jpg)
![](/khonkalong/UserFiles/Image/f3(4).jpg)
บรรยากาศการอบรมฯ
![](/khonkalong/UserFiles/Image/f2(3).jpg)
เข้าชม : 1656
|