15 กุมภาพันธ์ 2567
นางสาววิภานันท์ พุทธนุกูล ผู้อำนวยการศูนย์กศน.อำเภอเมืองสตูล ปฎิบัติหน้าที่ผู้อำนวยการศูนย์ส่งเสริมการเรียนรู้อำเภอเมืองสตูล มอบหมายให้ครู กศน.ตำบล และครูอาสาสมัครการศึกษานอกโรงเรียน เข้าร่วมกิจกรรมจิตอาสา “เราทำความ ดี ด้วยหัวใจ” จิตอาสาพัฒนาศาสนสถาน ณ วัดป่าพลับพลาชัย (บ้านวังเพนียด) หมู่ที่ 5 ตำบลเกตรี อ.เมืองสตูล จ.สตูล โดยมี นายจตุพร สมปอง ปลัดอำเภอหัวหน้ากลุ่มงานความมั่นคง อำเภอเมืองสตูล เป็นประธานในพิธี โดยกิจกรรมจิตอาสา “เราทำความ ดี ด้วยหัวใจ” จิตอาสาพัฒนาศาสนสถาน เป็นไปตามโครงการปกป้อง เชิดชูสถาบันพระมหากษัตริย์ และขับเคลื่อนพลังจิตอาสา เราทำความดี ด้วยหัวใจ
เพื่อให้ประชาชนในพื้นที่ ให้ความสำคัญกับการพัฒนาและพึ่งพาตนเองโดยการมีส่วนร่วมจากทุกฝ่าย และปลูกฝังให้ประชาชนมีคุณลักษณะอันพึงประสงค์ มีผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ข้าราชการ ทหาร กำนัน ผู้ใหญ่บ้านในพื้นที่ และประชาชนจิตอาสา เข้าร่วมกว่า จำนวน 200 คน กิจกรรมจิตอาสาพัฒนาศาสนสถาน ประกอบด้วย การพัฒนาปรับปรุงภูมิทัศน์ ทำความสะอาด เก็บกวาดขยะ ตัดหญ้า เช็ด ล้างทำความสะอาดอาคารสถานที่โดยรอบ